ทฤษฎีการปรากฏค่าของสตาร์อาร์บอริซิตีของกราฟ
Main Article Content
บทคัดย่อ
การวิจัยเรื่องทฤษฎีการปรากฏค่าของสตาร์อาร์บอริซิตีของกราฟครั้งนี้มีวัตถุประสงค์เพื่อพิสูจน์ว่าสตาร์อาร์บอริซิตีเป็นพารามิเตอร์ของกราฟที่สอดคล้องกับทฤษฎีการปรากฏค่าบนคลาสของกราฟอย่างง่ายและกราฟเชื่อมโยงอย่างง่ายที่มี m เส้น และ n จุด ผลการวิจัยพบว่า สตาร์อาร์บอริซิตีเป็นกราฟพารามิเตอร์ที่ปรากฏทุกค่าบน คลาสของกราฟอย่างง่าย และกราฟเชื่อมโยง
ที่มี m เส้น และ n จุด เมื่อให้
และ
แล้ว สำหรับทุก ๆ ค่า r ซึ่ง
จะมีกราฟ
ที่มีค่า
เมื่อพิจารณาบนคลาสของกราฟเชื่อมโยงที่ m เส้น และ n จุด จะได้ว่า ถ้าให้
และ
แล้ว จะมีกราฟ
ที่มีค่า
สำหรับทุก ๆ ค่า
โดยที่
Article Details

This work is licensed under a Creative Commons Attribution-NonCommercial-NoDerivatives 4.0 International License.
- เนื้อหาและข้อมูลในบทความที่ตีพิมพ์ในวารสารวิทยาศาสตร์และเทคโนโลยีนายเรืออากาศ ถือเป็นข้อคิดเห็นและความรับผิดชอบของผู้เขียนบทความโดยตรง กองบรรณาธิการวารสาร ไม่จำเป็นต้องเห็นด้วย หรือร่วมรับผิดชอบใด ๆ
- บทความ ข้อมูล เนื้อหา รูปภาพ ฯลฯ ที่ได้รับการตีพิมพ์ในวารสารวิทยาศาสตร์และเทคโนโลยีนายเรืออากาศถือเป็นลิขสิทธิ์ของวารสารวิทยาศาสตร์และเทคโนโลยีนายเรืออากาศ หากบุคคลหรือหน่วยงานใดต้องการนำทั้งหมดหรือส่วนหนึ่งส่วนใดไปเผยแพร่ หรือเพื่อกระทำการใด ๆ จะต้องได้รับอนุญาตเป็นลายลักอักษรณ์จากวารสารวิทยาศาสตร์และเทคโนโลยีนายเรืออากาศ ก่อนเท่านั้น
References
G. Chartrand, “The theory and application of graphs,” in The Fourth International Conference on the Theory and Application of graphs, Western Michigan University, Kalamazoo, Michigan, May 6-8, 1980.
N. Punnim, “Degree Sequences and Chromatic Numbers of Graphs,” Graphs and Combinatorics, Vol. 18, no. 3, pp. 597-603, October 2002.
N. Punnim, “The Clique Numbers of Regular Graphs,” Graphs and Combinatorics, Vol. 18, no. 4, pp. 781-785, December 2002.
N. Punnim, “On Maximum Induced Forests in Graphs,” Southeast Asian Bulletin of Mathematics, Vol. 27, no. 4, pp. 667-674, October 2003.
N. Punnim, “The Matching Number of Regular Graphs,” Thai Journal of Mathematics. Vol. 2, no. 1, pp 133-140, January 2004.
N. Punnim, “Interpolation Theorems on Graph Parameters,” Southeast Asian Bulletin of Mathematics. Vol. 28, no. 3, pp. 533-538, January 2004.
N. Punnim, “Interpolation Theorems in Jump Graphs,” Australasian Journal of Combinatorics. Vol. 39, no. 1, pp. 103-111, January 2007.
A. Chaemchan, “Bounds on the Arboricities of Connected Graphs,” Australasian Journal of Combinatorics, Vol. 49, pp. 209-215, February 2011.
A. Chantasartrassmee and N. Punnim, “An Intermediate Value Theorem for the Arboricities,” International Journal of Mathematics and Mathematical Sciences. Vol. 2011, no. 1, pp. 1-7, June 2011.
J. A. Bondy and U. S. R. Murty, Graph theory with applications, London: Macmillan, 1976.
C. S. J. Nash-William, “Edge-disjoint Spanning Trees of Finite Graphs,” Journal of the London Mathematical Society, Vol. 1, no. 1, pp. 445-450, December 1961.